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Mabibi na Mabwana!

Ninawasalimu kwa Jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania!! Kazi
Iendelee!!

Ninashukuru kwa fursa hii ya kuzungumza katika hafla hii muhimu ya kuzindua
Bodi ya Wakurugenzi wa Shirika la Viwango nchini (Tanzania Bureau of Statistics-TBS).
Sitaki kudanganya na kusema kwamba ninawashukuru kwa kunialika na kunipa
heshima ya kuwa mgeni rasmi. Ukweli ni kwamba mie ndiye niliyeagizi hafla hii
iandaliwe leo kwa ajili ya kuzindua rasmi Bodi hii ambayo tumeiteua hivi karibuni.
Nilifanya hivi kwa kuwa nilitaka muanze kazi mara moja.

Ninawapongeze wajumbe wote kwa uteuzi mlioupata. Hongera Mwenyekiti,
Dkt. Fenella Mukangara, na wajumbe wote kwa uteuzi wenu. Hongera sana Dkt.
Fenella kwa heshima ambayo Mheshimiwa Rais Samia Suluhu Hassan amekupatia kwa
kukuteua kuwa Mwenyekiti wa Bodi na wajumbe wote kwa heshima ambayo
Mheshimiwa Waziri amewapa kwa kuwateua kuwa wajumbe wa Bodi. Tunawapongeza
sio tu kwa uteuzi mlioupata, lakini pia kwa heshima mliyoipata ya kutumikia Shirika la
Viwango nchini (TBS), ambalo ni moja ya mashirika ya umma bora na

yanayoheshimika nchini na katika ukanda wa Afrika. Tunaamini kwamba nyie ambao



mmepata heshima hii ya uteuzi mtalinda heshima na hadhi ya TBS ili liendelea kuwa
shirika bora daima.

Katika kuwateua nyie kuwa wajumbe tumezingatia kikamilifu matakwa ya
sheria husika. Zaidi, tumezingatia sifa za msingi ambazo wajumbe wa Bodi wa Shirika
la Umma kama hili wanapaswa kuwa nazo. Sifa hizi ni pamoja na maadili (integrity),
uwezo wa kuelewa mambo, uwezo wa kufanya kazi katika timu, na uwezo
wa kuwakilisha maslahi mapana ya wadau/wabia wa Shirika la Viwango
Tanzania. Tumezingatia sifa mchanganyiko za wajumbe ili ndani ya vikao kuwe na
mijadala yenye afya, ikiwemo uwezo wa kutofautiana kimtazamo bila kupoteza urafiki,
ushirikiano na hali ya utimu miongoni mwa wajumbe. Muhimu kabisa tumechagua
wajumbe ambao tunaamini watajiamini na kufanya kazi zao bila hofu wala woga na
kwamba watakuwa na uwezo wa kuwa na uhusiano chanya na wenye afya na wadau

wakubwa wa TBS bila kuathiri uwezo wao wa kufanya maamuzi sahihi na kwa wakati.

Ndugu Mwenyekiti na Wajumbe wa Bodi,

Tunaweza kufafanua neno “kiwango” kama njia ambayo jamii imekubaliana
kufanya jambo fulani kwa aina fulani. Kiwango kinaweza kutumika katika maeneo
mbalimbali, ikiwemo bidhaa, huduma, mifumo, n.k. Uwepo wa viwango ndiyo
huhakikisha uwepo wa usalama, afya na ubora katika jamii.

Hapa Tanzania Shirika la Viwango Tanzania (TBS) ndilo lililokabidhiwa mamlaka
ya kutengeneza na kusimammia utekelezaji wa viwango. Katika majukumu yake TBS
inaongozwa na Sheria ya Viwango Tanzania ya Mwaka 2009. Sheria hii inaainisha
majukumu 20 ya Shirika. Baadhi ya majukumu haya ni: kusaidia viwanda kuweka na
kusimamia utekelezaji wa mifumo ya ubora; kutoa elimu kuhusu viwango; kukusanya,
kuchapisha na kusambaza taarifa kuhusu viwango; na kupima ubora wa bidhaa
zinazotoka nje ya nchi kabla hazijasafirishwa. Jukumu kubwa la Bodi ambayo

tunaizindua leo itakuwa ni kusimamia menejimenti ili itekeleze majukumu haya.

Ndugu Mwenyekiti na Wajumbe wa Bodi,
Kisheria na kimuundo, Shirika la TBS linaendeshwa kwa utatu: Serikali, Bodi
na Menejimenti. Moja ya eneo muhimu la kueleweka mapema ni majukumu ya Bodi,

majukumu ya Menejimenti na majukumu ya Serikali/Wizara. Hili ni suala ambalo lina



mjadala mpana sana katika nadharia ya Bodi za mashirika ya umma na hata ya binafsi.
Hivyo, ningetaka tutumie fursa hii kuelewana mapema sana kuhusu majukumu haya
ili tuepuke uwezekano wowote wa mgongano wa maslahi na mgongano wa majukumu
miongoni mwa wahusika, kwa maana ya serikali, Bodi ha Menejimenti.

Kimsingi jukumu kuu la serikali ni mmiliki wa shirika na hivyo wajibu wake wa
msingi ni kutoa sera na malengo mapana ya shirika, pamoja na usimamizi wa jumla
wa shirika. Kwa ufupi, serikali inatoa matokeo tarajiwa ya shirika. Jukumu la msingi la
Bodi ni kutengeneza mkakati wa kufikia malengo ya shirika na kusimamia utekelezaji
wake, ikiwemo kutoa mpango wa upimaji wa matokeo. Jukumu la msingi la
Menejimenti ni kutekeleza mkakati wa kufikia malengo ya shirika na kuwajibika kwa
kufikiwa au kutokofikiwa kwa malengo tarajiwa.

Ukisoma sheria, na ukizingatia nadharia ya majukumu ya Bodi, unayaona
majukumu ya Bodi ya Wakurugenzi katika maeneo matatu makubwa. Mosi, jukumu la
Bodi linaonekana katika kutoa ushauri na unasihi ndani na nje ya vikao vya Bodi.
Ushauri ni katika maeneo mengi yenye tija kwa Shirika, ikiwemo, kwa mfano, utatuzi
wa changamoto zinazozijitokeza; mawazo mapya ya kuboresha uendeshaji wa shirika;
huduma mpya ambazo shirika linaweza kuanzisha katika kuimarisha utendaji na hadhi
yake; kutatua migogoro inayoweza kujitokeza miongoni mwa watumishi; na kukosoa
mwenendo wa shirika. Ili wajumbe waweze kutekeleza jukumu hili ni sharti wawe na
uelewa mpana kuhusu shirika, jamii na mwelekeo wa kisera wa serikali na nchi kwa
ujumla.

Pili, Bodi inatarajiwa kuwa mtunza nidhamu wa Mkurugenzi Mkuu na
Menejimenti ya Shirika kwa niaba ya mmiliki wa Shirika (Serikali). Hii ni pamoja na
kuhakikisha kuwa Menejimenti inatekeleza majukumu ya msingi ya Shirika na
kuhakikisha kuwa Shirika linaendeshwa kwa mujibu wa Sheria, kanuni na taratibu
zilizopo, na kwamba Bodi inawajibika kuhakikisha wakati wote maslahi ya mwenye
Shirika yanazingatiwa kikamilifu. Ili kutekeleza jukumu hili kikamifu inatarajiwa Bodi
itatengeneza na kusimamia viwango na vigezo vya kupima utendaji wa
Menejimenti ambayo matumizi yake yameidhinishwa na mwenye Shirika na kwamba
viwango na vigezo hizi mara zote vitazingatia Sheria na Kanuni za utumishi za umma.

Tatu, Bodi inatarajiwa kutoa au kushiriki kutoa utatuzi wakati Shirika

linakabiliwa na changamoto za kimenejimenti. Hii ni pamoja na kuwa na ujasiri wa



kutoa ushauri, wenye kuzingatia ushahidi usio na shaka, wa kubadilisha menejimenti
pale ambapo ni wazi kuwa Menejimenti haitekelezi majukumu yake ipasavyo. Ufanisi
katika kutekeleza jukumu hili unategemea uwepo wa viwango na vigezo vya wazi vya
kupima utendaji wa Menejimenti. Aidha, Bodi inatarajiwa iwe juu ya majanga yote
yanayoweza kulikumba Shirika ili Bodi iendelee kuwa na maana machoni mwa

watumishi, umma na mwenye Shirika.

Ndugu Mwenyekiti na Wajumbe wa Bodi,

Katika muktadha niliyoueleza hapo juu, hatima ya shirika ipo mikononi mwa
Bodi inayofanya kazi kwa niaba ya serikali. Kawaida, serikali itatekeleza majukumu
yake kupitia kwa Bodi ya Wakurugenzi. Hivyo, kama Bodi itatekeleza majukumu yake
ipasavyo, hakuna sababu ya msingi ya Serikali kuingilia kati utendaji wa Shirika kwa
njia ya matamko na maelekezo. Hata hivyo, ni wazi kuwa Bodi sio muamuzi wa mwisho
wa hatima ya Shirika, bali ni mshiriki na mshirika muhimu sana wa michakato ya
maamuzi kuhusu Shirika. Washiriki wengine muhimu katika maamuzi ya Shirika ni
Serikali (Mmiliki) na Menejimenti (mwenye jukumu la kuendesha affairs za kila za
shirika).

Ndugu Mwenyekiti na Wajumbe wa Bodi,

Kuna mambo machache ya kuzingatia katika kuhakikisha panakuwepo na
mahusiano chanya na yenye tija kati ya Bodi, Menejimenti na Serikali. Ninaendelea
kusisitiza kwamba vyombo hivi vitatu vitahitajiana na lazima vifanye kazi kama timu
mara zote katika kuhakikisha kuwa Shirika linakwenda vizuri na linatekeleza
majukumu yake ipasavyo. Kiungo muhimu katika Timu hii ni Mkurugenzi Mkuu na
Menejimenti yake. Baadhi ya mambo ya kuzingatia ili kila moja wetu atekeleze
majukumu yake ni haya yafuatayo:

i) Uelewa kuhusu Shirika: Hatua ya kwanza ni kwa wajumbe kuelewa vizuri
maana, malengo, na majukumu ya Shirika, pamoja na sheria na kanuni
zinazoendesha Shirika. Hii pia inahusu wajumbe kuelewa muktadha na
kiachoendelea dunia kuhusu sayansi ya viwango na mashirika ya viwango

duniani. Moja ya chanzo cha migogoro kati ya Menejimenti na Bodi na/au



i)

Bodi kuwa tu mtia muhuri wa maamuzi ya Menejimenti ni uelewa mdogo
wa wajumbe kuhusu mambo wanayoyasimamia

Falsafa ya utendaji wa Bodli: Zipo falsafa mbili zinaweza kutumiwa na
Bodi katika kuendesha Shirika. Baadhi ya wataalam wa Menejimenti ya
mashirikia wameita falsafa hizi kama Usheria vs. Kuongeza tija/thamani
(Conformance versus performance):. Katika hali ya kawaida, Bodi
inafanya kazi kupitia Menejimenti ya Shirika. Hivyo, vitu vingi vitakavyoletwa
katika Bodi vitaletwa na Menejimenti baada ya kufanyiwa kazi na wataalam
na vitalazimika kuletwa katika Bodi kwa kuwa Sheria na taratibu zinataka
hivyo. Ni juu ya Bodi na nyie wajumbe kuamua falsafa yenu ya utendaji:
kwamba mtaamua kutekeleza majukumu yenu tu ya msingi ya kisheria na
kikanuni kwa kuwa Sheria inataka Bodi iwepo au mtataka muongeze
thamani katika Shirika. Ni jukumu la wajumbe kutambua kuwa jukumu lao
sio tu kuwepo hapa kwa mujibu wa sheria, bali kutambua kuwa wanahitajika
kuongeza tija na thamani katika Shirika hili. Tunatarajia muisaidie
Menejimenti katika kutatua changamoto za msingi na katika kuhakikisha
kuwa TBS inaendelea kuwa Shirika bora linalokidhi matakwa ya jamii na
ambalo nchi inajivunia na kwamba linakuwa Shirika lenye hadhi stahiki
kikanda na kidunia. Kufanya hivi kutawalazima nyie wajumbe kusaka taarifa
na maarifa ya ziada zaidi ya kile mtakacholetewa mezani. Ni kwa sababu hii
tumeteua wajumbe wenye sifa mchanganyiko sana kwa kuzingatia weledi
wao na historia yao nzuri ya kiutendaji na mwenendo wa kitabia.

Kuwa na viwango na vigezo vya kupima utendaji wa Menejimenti.
Hii ni pamoja na kuhakikisha kuwa Bodi inavitumia vigezo hivyo na
kutokuona aibu wala woga katika kupima utendaji wa Mkurugenzi Mkuu na
timu yake ya Menejimenti

Bodi kuelewa majukumu yake sawa sawa na wajumbe kujiepusha
na kufanya kazi za Menejimenti: Moja ya changamoto inayokabili bodi
nyingi za mashirika ni wajumbe kutoelewa majukumu yao au kujisahau na
kujikuta wanaingilia majukumu ya Menejimenti. Ni muhumi Mwenyekiti na
wajumbe wakajitambua mapema kwamba wao sio waajiriwa wa Shirika la

Viwango Tanzania. Hivyo, wajumbe wasije wakajikuta wanaanza



kulitegemea Shirika katika kuendesha maisha yao ya kila siku au katika
kutatua changamoto zao za kifamilia na kijamii. Pale wajumbe wakijikuta
wanaanza kujihusisha na utendaji wa kila siku wa Shirika watajikuta
wanaanza kuwa kero kwa Shirika badala ya kuwa msaada. Kujiingiza katika
majukumu ya Menejimenti pia kutawanyima wajumbe fursa ya kujadili
mambo ya kimkakati na kulielekeza Shirika ipasavyo.

V) Ushirikiano, kuthaminiani, kusikilizana na upendo: Kwa Kkiasi
kikubwa mafanikio yenu yatategemeana sana uhusiano mwema na hali ya
utimu (team work) mtakayojenga miongoni mwenu. Hivyo, niwakumbushe
kudumisha ushirikiano, kuthaminiana, kusikiliza na mara kupendana kama

familia moja ya TBS.

Ninapohitimisha hotuba yangu, ninaomba niwakabidhi mambo matatu ili Bodi
yenu iyashughulikie, ikiwezekana katika kikao chenu cha kwanza. Mosi, ni suala la TBS
kufanya kazi ya kuweka vinasaba. Serikali ilishafanya uamuzi wa msingi kwamba TBS
wafanye kazi hii na tayari TBS wanaifanya kazi hii. Hata hivyo, taarifa ya tathmini
iliyofanywa na EWURA inaonesha kuwa kuna maeneo ambayo bado TBS hawafanyi
vizuri. Bodi ikaipitie taarifa hiyo na kuhakikisha kuwa maeneo yote kuhusu kazi hii
yanakaa sawa.

Pili, serikali pia ilifanya uamuzi wa kuanza kufanya ukaguzi wa magari
yanayoagizwa kutoka nje hapa hapa nchini. Kazi hii pia wamekabidhiwa TBS na tayari
walishaanza kuifanya. Hata hivyo, kumeibuka malalamiko mengi kutoka kwa wadau.
Baadhi ya malalamiko haya nimemkabidhi Mwenyekiti wa Bodi. Bodi ikae na
kuyafanyia kazi malalamiko haya mapema. Kazi hii lazima ifanyika kwa ufanisi ili nchi
yetu isije kugeuka kuwa mahala pa kutupikia magari yaliyomalizika muda wake kutoka
nje.

Tatu, ni kuhusu wafanyabishara ndogo na wenye viwanda vidogo. Wengi wa
hawa wamekuwa wakilalamika kutokutambuliwa bidhaa zao na TBS na kwamba TBS
hawawapi ushirikiano wa kutosha. Ni vizuri niwakumbushe kuwa serikali imeweka
mkazo mkubwa sana kwa kundi hili kwa kuwa lina nafasi nzuri sana ya kuzalisha ajira.
Hivyo wafanyabishara ndogo na wenye viwanda vidogo ni muhimu wakasaidiwa.

Aidha, TBS ina nafasi nzuri sana ya kusaidia jitihada za serikali katika kurasimisha



biashara za kundi hili. Hivyo, Bodi itengeneze mkakati wa kuharakisha utambuzi wa

biashara na uzalishaji wa kundi hili haraka iwezekanavyo.

Ndugu Mwenyekiti na Wajumbe wa Bodi,

Ninawatakia kila la heri katika kutekeleza majukumu yenu. Ni imani yetu kuwa
katika kipindi chenu TBS itaendelea kuwa shirika bora na kung'ra zaidi kitaifa, kikanda
na kimataifa. Sasa ninayo furaha kutamka kuwa Bodi ya Wakurugenzi ya Shirika la
Viwanda Tanzania (TBS) imezinduliwa rasmi leo hii siku ya Alhamisi tarehe 08 Julai,
2021.

Mungu Awabariki!



